Miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng cho loại đất nào?

Miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng cho loại đất nào? - Ảnh 1.

Sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng quyềnsử dụng đất nông nghiệp. Ảnh minh họa

Trả lời:

Quy định tại Điểm a Khoản 1, Điều 10, Luật Đất đai năm 2013 nêu rõ, đất trồng cây hàng năm chính là loại đất thuộc nhóm đất nông nghiệp.

Điều 190, Luật Đất đai năm 2013 có quy định về điều kiện chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp như sau:

Cá nhân, hộ gia đình sử dụng đất nông nghiệp do được Nhà nước giao đất, do chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, được tặng cho quyền sử dụng đất hợp pháp từ người khác thì chỉ được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp trong cùng xã, phường, thị trấn cho cá nhân, hộ gia đình khác để thuận lợi cho sản xuất nông nghiệp và không phải nộp thuế thu nhập từ việc chuyển đổi quyền sử dụng đất và lệ phí trước bạ.

Như vậy, bạn sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp. Đồng thời, bên nhận chuyển nhượng sẽ được miễn lệ phí trước bạ. Nhưng bạn cần lưu ý điều kiện để chuyển đổi đất nông nghiệp là chỉ được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp trong cùng xã, phường, thị trấn cho cá nhân, hộ gia đình khác để thuận lợi cho sản xuất nông nghiệp.

Nguồn: diaoc.nld.com.vn